ทริปท่องเที่ยวสุดชิล โดยการร่วมขบวนรถไฟท่องเที่ยวหน้าตาน่ารักที่ชื่อ คิฮะ (KIHA 183) การเดินทางไปท่องเที่ยวยัง จังหวัดฉะเชิงเทรา รถไฟ คิฮะ 183 นี้ เป็นรถไฟดีเซลรางที่เคยให้บริการอยู่กับ Hokkaido Railway Company หรือ JR Hokkaido ก่อนจะถูกตกแต่งปรับโฉมมาให้บริการนำเที่ยวในประเทศไทย โดยการรถไฟแห่งประเทศไทย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiutGT1TLUQt4O4bLZtLPUXTZ7HWhDJu_0Pd1HJl3FUMb2ddOrNoWZMSfS1nu9ZOOVMTdOi_ANYawmGOXELFe9_MlZtZeGH20jxMO0sX7dm6_xUrXs56cqGUzYYv2obuSBNG5xmv7H5sc5ZmjL0MdY4Hdmp8BtJH7KMVofOJRnsxD3anMYEw79wSorPKuU/w640-h480/481176_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPBPWQLwLJ388ON06sf9jbMlyuvKJ3EuTHKVrGyFugfuwqJF8AbQiZj1bfm9vdloNuDh14d_5F7bwF2XP41N87XMQbs879BAro32IzBI8zxk6V6XITgGBxU3RF6-966TadB0ro1t_gSCgZu4bLW0B5oyS9L-C38HMVabjA6eYGsP6Ia2aeWBNLthKtQys/w640-h480/481179_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhaRrgmF0M2_q6ig6ZS7eYw4orjSuEv0hBtzZwPX4jzDhYGC6GYQ60duplvCWaVFi8JcG4akPHxrjP7u4Si1qyJiH4VJwdJqeexUUJp8z1j7BaUA8Q6K5yT1xv9zh8nJMF4SzLEFiuz5T1s7hRhXLGA0AyzyjarEzEnE9Y2eYpDYShbUpPyF98XltJSPBU/w640-h480/482607_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRqfy0VZ1LPtKizS5UOGdu2m9GQzNgO0GB0sJYCadcoSit0Q6rYIoGeRAGsvO7_2F6zTTKXcTb8J2jKj9sAobUbqNv1h2izyBQjVYiG4Eesp-w8tLyCWpGZj0efGh5Qj_1S0FVv5jbvxQnzV0KeNzdRhlV2VJsDgfOH-X_bxbrQYn_8F8Uv7Pr_xVBZOM/w640-h480/482609_0.jpg)
ถือครั้งแรกของเราสำหรับการรถไฟเปิดโปรแกรมเส้นทางท่องเที่ยวกับขบวนรถไฟคิฮะ 183 รอบเดือนกันยายน 2566 รถไฟนำเที่ยวสไตล์ญี่ปุ่น "KIHA 183" รถไฟดีเซลรางปรับอากาศ รุ่น KIHA 183 ที่การรถไฟฯ ได้รับมอบจากบริษัท JR HOKKAIDO ซึ่งเป็นบริษัทเอกชนเดินรถของประเทศญี่ปุ่น จำนวน 17 คัน โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ประกอบด้วย รถดีเซลรางปรับอากาศ แบบมีห้องขับสูง (High Cab) 40 ที่นั่ง จำนวน 8 คัน รถดีเซลรางปรับอากาศ แบบไม่มีห้องขับ 68 ที่นั่ง จำนวน 8 คัน และรถดีเซลรางปรับอากาศ แบบมีห้องขับต่ำ (Low Cab) 52 ที่นั่ง จำนวน 1 คัน การรถไฟฯ ได้มีการปรับขนาดความกว้างของล้อจาก 1.067 เมตร ให้เป็นขนาด 1 เมตร ตามมาตรฐานทางรถไฟไทย โดยช่างของฝ่ายการช่างกล โรงงานมักกะสัน ที่ต้องใช้ความรู้ความชำนาญของเฉพาะด้าน รวมทั้ง ได้นำตู้โดยสารมาปรับปรุงภายนอกตัวรถ มีการดัดแปลง และปรับปรุงนำโคมไฟส่องทางด้านบนของตัวรถออก เนื่องจากเกินเขตโครงสร้างของรถ (Loading Gauge) และได้ย้ายไฟมาติดตั้งที่หน้ารถแทน บริเวณซ้ายและขวาจำนวน 2 ดวง ตลอดจนดัดแปลงบันไดให้สามารถขึ้น-ลงได้กับชานชาลาต่ำได้ รวมถึงปรับสภาพผิวตัวรถภายนอกโดยได้ขัดทำสีใหม่ ด้วยการใช้น้ำยาลอกสีแทนการใช้ความร้อน เพื่อไม่ให้เป็นมลพิษต่อสิ่งแวดล้อม แต่ยังคงใช้เฉดสีเดิมควบคู่กับการรักษาเอกลักษณ์กลิ่นอายความเป็นญี่ปุ่น ซึ่งถือเป็นความร่วมมือ ระหว่างการรถไฟฯ และบริษัทในเครือ JR ที่มีมาอย่างยาวนาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-Lz0anmHGTHe466cHoWHzfbMAyQGB7s6R-Y31UxcJV1bPwH1O4kbHawzTOGTpe6AbJubu5C556ljNp3U37QspiTGflKwCGwG1OzKfwU7s0zY2HN8XX-7Hu0adVWLCQNZ-CyjlwIvRtdzO_4dqsBIeeLiirXG6vLweoe6wAYN5yg3KfkTI9h34P7qI0u8/w640-h480/481223_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRVeKp5ZQ_YK_k2OKAD9esyXre-BkJC-i6DpYe0nU5ZEyg1UkUtjfUVLV24W2UjM_er7z646ieoUWJxiUtI1OF_dms3E34IpqALqxYgVSyU0mOZojMS9Cx3Q9LUiZq7TnVthsQ9WDHrxhw58D3ioYABRN78RTHIUYezvOosWJ3WjsHohzrtSrH6evNmSc/w640-h480/482480_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg8l8D-VsEbk-mdSFNhlJ2NICkyhaHtYgLo2Hx4-_DfGGdMLrlzzV4FNLNihbXwUIi8hdFwziBpk7j5Pl62oXzMDdYLA-CkFCWISx3y_o832rZqgq3WYwXwVXEw-EYRSrzzTfdHf5aDnvxX0QNSxV8SwKZ9iM6uPdQXHwnhUQYePRfWvaHddxyq9Mpovow/w640-h480/482484_0.jpg)
การเดินทางวันเดย์ทริป เกิดขึ้นเมื่อกลางเดือนกันยายนที่ผ่านมา “นั่งรถไฟอิ่มบุญ ปันรอยยิ้ม @ ฉะเชิงเทรา” เป็นการบูรณาการร่วมกันเพื่อการท่องเที่ยวจังหวัดฉะเชิงเทรา โดยมี การรถไฟแห่งประเทศไทย สมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย มหาวิทยาลัยราชภัฎราชนครินทร์ ฉะเชิงเทรา วัดโสธรราขวรวิหาร วัดปิตุลาราชรังสฤษฏ์ โรงเรียนวัดบางตลาด สำนักข่าวท่องเที่ยวและสิ่งแวดล้อม ซึ่งนำคณะนักท่องเที่ยวกว่าสองร้อยชีวิตร่วมโบกี้ที่แสนสบายจากกรุงเทพฯ ไปยังแปดริ้ว จังหวัดฉะเชิงเทรา แบบไปเช้าเย็นกลับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgeTflAlYsseNoxuvDBAzXqQvPrtnHkeEo0Aply-xPevXQ1k1crFQX8EgmPT9FaGyPP-bdYWBO9ZwMMAAfsjUXnzHYmgvTehJIIICxLtDaV_fqXa7LUb9pxH9S8U3qmPk-Lq8pbyf2FF2x3EaNL6iJKce9fi9cwvibP_zHqzvqF2NLpKc_JHBUC0Sqln24/w640-h480/481378_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgspyNwSEvH7b-wjW6vfhYB36vYcfE88HPza2NsiIPPqNDmeTEwNtjfyMzwv6DuA3aTyjnLyDPoRcEX64-O-PY61ooScRIVcwAM0IeVJQwmLeCP0x2etNLlEgmiCA_TVUUs1RAOQ5jUyCsCs1X_Xzl8G3qn7xivxCqkOARspqke0ek33styYVRdgikvIOg/w640-h480/482610_0.jpg)
.... การเดินทางเริ่มขึ้นในช่วงเช้าตรู่ โดยเจ้าหน้าที่นัดหมายกันที่ชานชาลา 5 สถานีรถไฟหัวลำโพง คณะทัวร์เริ่มทยอยกันมายังบริเวณจุดลงทะเบียน เพื่อแสดงตัวและรับบัตรต่างๆ โดยทางผู้จัดจัดเตรียมกาแฟ โกโก้ ขนมนมเนยเอาไว้รองท้องในมื้อเช้ากันก่อน ต้องบอกว่า การที่จะได้ร่วมสัมผัสกับประสบการณ์การเดินทางโดยรถไฟ “คิฮะ” ถือเป็นอีกหนึ่งความประทับใจที่หลายคนตั้งตารอ เพราะปัจจุบันมีนักเดินทางให้ความสนใจมากขึ้น จนยอดการจองไหลลื่น เต็มทุกเที่ยว ด้วยเพราะจำนวนที่นั่งที่จำกัด ไม่เกินสองร้อยคน จัดทริปท่องเที่ยวเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์ เท่านั้น และเพราะความสะดวกสบาย แอร์เย็นฉ่ำ วิ่งเร็วปรื๊ด เพียงชั่วโมงเศษ ก็ถึงแล้ว แถมยังนำไปแวะจุดชมวิวที่ไม่สามารถทำได้โดยพาหนะอื่นๆ จึงไม่แปลกใจเลยที่การท่องเที่ยวด้วยรถไฟขณะนี้ฮอตฮิตเอามากๆ “เราเริ่มออกเดินทางกัน 7 .45 นะคร้าบบบ ทุกท่านทยอยขึ้นรถได้เลย” เจ้าหน้าที่กล่าวผ่านไมค์ให้นักท่องเที่ยวเริ่มเตรียมตัว หลังจากทานเบรกช่วงเช้า และแล้วรถไฟก็เริ่มเคลื่อนขบวน ไม่นานนักเราก็มาถึงจุดแรก เป็นจุดชมวิวบริเวณกลางสะพานข้ามแม่น้ำบางปะกง เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้ลงสัมผัสกับบรรยากาศของแม่น้ำบางปะกงได้อย่างเต็มอิ่ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidcZv_uRFk8Auw6odx6jd4ngJfxWt1CNybsvLwRYQrOQ0FanS_jVWwV7_n6HTtb3xJn85FnK0sLTQi7P4iMghtBoOXx8ryESGXkyiR_u74RrDDEPmEeDFegCigIfaXJ4K37aUarZMNe8oS9w-KpnuRDb4nnupLSkA3ezZiP9i0ExZodslS3hGvBFBYVo4/w640-h480/481382_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLl81F1YkM6hxqktKxC8ftzxU_KzGC6hVOY2IK0ndbxuVUZIK-1bmT-VHd787ILx8S1-E9R-8hi-gqPO-0NWos5S0bbANyiqYzula4EzVaRx05aAe331U9mUD-p7_ioLAJcYosniIAwylRXumQOeFLClbJZWr3YxpAmNvRd5JEyY83FJKGiik5uFHPDmI/w640-h480/482493_0.jpg)
เพียงเวลาไม่นานนัก รถไฟ “คิฮะ” ก็นำคณะลงกันที่สถานีรถไฟชุมทางฉะเชิงเทรา เพื่อนั่งรถบัสขนาดใหญ่ท่องเที่ยวกันภายในจังหวัดฉะเชิงเทรา วัดโสธรวรารามวรวิหาร ปักหมุด สถานที่แรกคือไปสักการะ “หลวงพ่อโสธร” วัดโสธรวรารามวรวิหาร ภายในโบสถ์ใหม่สีขาวสวยงาม ได้มีการจัดเตรียมพื้นที่สำหรับการทำกิจกรรมเอาไว้อย่างพร้อมสรรพ โดยเปิดให้คณะได้ร่วมทำบุญถวายสังฆทานแก่วัด ครั้งนี้ท่านรองเจ้าอาวาส ฯ ได้ให้ศีลให้พร ประพรมน้ำมนต์พร้อมกับวัตถุมงคลมอบเหรียญหลวงพ่อโสธรไว้เพื่อเป็นสิริมงคลแก่คณะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrh-yXalZMEPgG3eZuD7oEWpbAu1aHwSbulG-zEdMEUmHlpmV5x6K9nBSmVAifovo5lcZXPkGtzHM4YCo2eewmVGU1KWtDXZ2wEVf2gJCo7pAkvSjL7qIRHktFxJOdE_BPTB1irnjGmjwhaKtENRCGzMXzpHyIeXDNxCIO6d3f2mqPa_0Yw16ox1iPQac/w640-h480/482508_0.jpg)
หลังจากนั้น ได้พาคณะกว่าสองร้อยชีวิต ร่วมรับประทานอาหารกลางวันที่ ร้าน “เดอะริเวอร์ บาร์น” ร้านอาหารริมน้ำที่มีการจัดการเตรียมความพร้อมรองรับนักท่องเที่ยวได้จำนวนมาก อาหารทยอยลำเลียงแต่ละโต๊ะ แต่ละโต๊ะ เสียงคุยเซ็งแซ่ บางคนมากันเป็นกลุ่มหลายคน ขณะที่บางคนมาเพียงสองคน บางคนมาคนเดียว แต่หลายคนเริ่มคุ้นชิน... เริ่มแลกเปลี่ยนความคิดเห็นถึงจุดชมวิวที่เพิ่งไปเยือน เริ่มสนทนากันถึงการร่วมทำบุญกับวัดหลวงพ่อโสธรฯ และไม่นานหลังจากอิ่มท้อง ก็เริ่มเดิน ... เดินช้อปปิ้ง เที่ยวชม ตลาดโบราณ 100 ปี ตลาดโบราณ 100 ปี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqDg9WLt3iqRm8iPO687aTyWtkupGZC9UVKr6rpV6K_KlttXDp9UgaJNVWegBzgbfsYLxGlb9pZHytDS98A9Yv0BbTa5scTs7wh_zUGE2D3bBYX2_ohmbp_KG1gKsLJLJr7kBaGiF19yjnRYszmkPSws5uJFk-YnoUpsk7tNDfjzQ6HvOON_-M-RjM9jM/w640-h480/S__43204627_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1A4Lu2RV5nzLH53UtBydRpA9Z-ZM6l47gx_e5eNzYpd5Y9E3E_JlwfKaCPd6Q47enK2-btEGRdtI03HJFsJIGCkaFiJqXOveXeeDbjBEGtsuXxCe9sk7Wx4I7bB22lwtaaKWZO8OkRYS7bfpFT23LvibLF649MzH5jMLSa1Z6mQ5UiSCNWJThES2rqL0/w640-h480/S__43204628_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKVdMxRdpriQhYs8z1yoVkr883IspBbV4FACrWwFLUpXD2Sh8-aHujjvQi60msN1G9f-AjmX6NbEzaOqFG_JQE5lhQIRwJiHe5GWkxdHQYNcJv4Wv9-XwaubCFkp9IrdD5qDRrlfGE-AQDJNtiAE3JeAaP2eIikVasNWGGMVb0w6FU8jXxkMEbMMpINuA/w640-h480/482552_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzs2yxFjhS95Juublrbx7vy-Z2GZxOPnUteBUeFeHsafLZgU0-wF8VX9k9fiFZsb81un8xdpSKp2Kw8HDn-BPki2iVTsE0S4_c7cU6q0eXvx-j_YP03I-6darYnLBqZi_yAlEc7OmcNh_VxeDX5F6fb-wtNJCwVFIH7V4s-eJsK3rKcA5K1Hx3Og--xnM/w640-h480/482551_0.jpg)
ทีมงานเคยแวะเวียนมาตลาด ในช่วงโควิด เห็นสภาพของตลาดแล้วใจหาย แต่ในวันนี้ ทุกสิ่งเริ่มกลับสู่สภาพปกติแถมยังดีกว่าเดิมด้วยเพราะกิจกรรมการเดินทางท่องเที่ยว เริ่มกลับมาแล้ว โดยเฉพาะกับคณะใหญ่กว่าสองร้อยชีวิตที่มีศักยภาพ มีกำลังในการจับจ่ายใช้สอย สร้างรอยยิ้มกันถ้วนหน้าทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย หลังจากนั้นก็ไปปันรอยยิ้มกันที่โรงเรียนวัดบางตลาด (ยอดสวัสดิ์ประชาสรรค์) โรงเรียนที่เป็นเลิศด้านวิชาการและการดนตรีไทย วันนี้ครูใหญ่จัดน้อง ๆ นักเรียนแสดงดนตรีไทยเป็นการต้อนรับ นอกเหนือจากอาหาร ขนม ต่างๆ ที่เกิดจากความร่วมมือของผู้ปกครอง อาจารย์ และนักเรียน ซึ่งทำมานำเสนอจำหน่ายเพื่อเป็นทุนการศึกษา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQvl_z0sEQbqAGa_7j56e0M9uM50a4pZ8l-s207vAWNreu0vLbv4hpzYPTHxijPY0PMiH6b3jOA02WA959Mg_K-FEIDlM2CW6dfOVIzR0dt6IUARzUCJnmPqP_TIjkQr_9Q8rZGVm5VsRzXeZlhRPwvuhQuuGEa02Wkz-HET83_vNnBwlhmHYJszaIHA0/w640-h480/S__43204624_0.jpg) |
พี่แต๊ก - กันตพงษ์ ธนเนืองโรจน์ นายกสมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย |
โดยพี่แต๊ก - กันตพงษ์ ธนเนืองโรจน์ นายกสมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย เอ่ย ขอบคุณคณะที่ร่วมสมทบทุนอุปกรณ์การศึกษาให้กับน้อง ๆ ของโรงเรียน และเชิญชวนคณะร่วมอุดหนุนขนม นั่นทำให้ความโกลาหลก็บังเกิดเมื่อเหล่า คุณแม่ คุณพ่อ คุณพี่ คณะทัวร์เข้าไปอุดหนุนน้อง ๆ กันจนเก็บเงิน... ทอนเงิน... โอนเงินกันแทบไม่ทัน ทำให้เพียงแค่ชั่วพริบตา ขนมด้านหน้าก็อันตรธานหายไปเกลี้ยง !! ท่ามกลางรอยยิ้มของน้อง ๆ คุณครู และผู้จัด
วัดปิตุลาธิราชรังสฤษฎ์ หรือวัดเมืองหลังปันรอยยิ้มให้น้องๆ คณะเดินทางกันต่อไปยัง วัดปิตุลาธิราชรังสฤษฎ์ หรือวัดเมือง วัดพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ ตั้งอยู่ริมแม่น้ำบางปะกง วัดเก่าแก่ที่มีประวัติมาอย่างยาวนาน เคยเป็นสถานที่ประหารชีวิตอั้งยี่ในสมัยรัชกาลที่ 3 เดิมชาวบ้านเรียกว่า วัดเมือง ต่อมารัชกาลที่ 5 เสด็จประพาสพระราชทานนามวัดนี้ใหม่ หมายถึงวัดที่ลุงของพระเจ้าแผ่นดินทรงสร้าง โดยมีต้นจันในตำนานอายุร้อยกว่าปี ถือเป็นรุกขมรดกของแผ่นดิน ที่ยังคงมั่นคงสูงตระหง่านอวดโฉมให้ผู้มาเยือนได้ชื่นชมเคียงข้างโบสถ์
สวนมะพร้าวน้ำหอม COCO COWBOY Farm ไม่ไกลกันนัก เราก็เดินทางต่อไปยัง สวนมะพร้าวน้ำหอม COCO COWBOY Farm เพื่อทำกิจกรรมหลายอย่าง ทั้งขนมบ้าบิ่นและขนมต้มใบเตย พร้อมกับชิมมะพร้าวน้ำหอมจากสวน ก่อนจะเดินทางกลับมายังสถานีรถไฟชุมทางฉะเชิงเทรา เพื่อเดินทางกลับกรุงเทพฯ โดย “คิฮะ” 183 ก่อนถึงกรุงเทพฯ นายกันตพงษ์ ธนเนืองโรจน์ นายกสมาคมส่งเสริมธุรกิจการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย เล่าถึงการท่องเที่ยวโดยรถไฟ คิฮะ 183 .......
การรถไฟแห่งประเทศไทยร่วมกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ให้สมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทยมาทำเส้นทางการท่องเที่ยวกับรถไฟขบวน KIHA 183 ตั้งแต่เดือนธันวาคมที่ผ่านมา การตอบรับดีมาก นักท่องเที่ยวให้ความสนใจ ที่สำคัญที่สุดคือการทำงานครั้งนี้ไม่ได้มุ่งถึงผลกำไร การทำงานเพื่อให้เศรษฐกิจฐานรากเดินได้ เพราะนักท่องเที่ยวที่มาเป็นตลาดบน มีกำลังจับจ่ายใช้สอยมาก ไปที่ไหนก็สามารถช่วยเหลือชุมชนในแหล่งท่องเที่ยวนั้นๆ
บวร บ้าน วัด โรงเรียน เราก็ให้การส่งเสริมเรื่องการท่องเที่ยว ก่อนที่นักท่องเที่ยวจะเข้ามา มีก็สำรวจความพึงพอใจ อันดับแรกคือ เรื่องของความพร้อมในเชิงพื้นที่ ได้แก่การบริการในเรื่องสุขอนามัย ด้านกายภาพ สถาปัตยกรรมใดๆ ที่เกี่ยวเนื่องกับวัฒนธรรม เราก็มุ่งเน้นเรื่องนี้ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือตอนนี้เป็นตลาดใหญ่ขึ้นทุกวัน เป็นการเติบโตขยายมากขึ้นในเรื่องของความนิยมในการนั่งรถไฟ KIHA เพิ่มขึ้น เริ่มตีขึ้นมาแทนตลาดหลักที่เดินทางโดยรถบัสหรือรถตู้
ในขณะเดียวกัน โครงการของการรถไฟแห่งประเทศไทยก็เล็งเห็นถึงความสำคัญว่า ทางสมาคม ฯ เป็นหลักอยู่แล้วในการให้การบริการแก่นักท่องเที่ยวครบวงจร ล้อ ราง เรือ บิน มีทุกภาคขนส่งที่เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมท่องเที่ยว ที่ไหนมีแหล่งน้ำเราก็นำไปท่องเที่ยวทางน้ำ หรือสนามบินที่จังหวัดไหนมีเราก็ไปทำให้ครบ 77 จังหวัดมีสนามบินประมาณ 20 กว่าจังหวัด ที่เหลือยังไม่มีเราก็นำเรื่องท่องเที่ยวทางรถมาแทน ทางเรือมาแทน หรือเอาล้อมาแทน
วันนี้เรามารถไฟ แล้วมาต่อรถบัส งานนี้มีเรื่อง ซีเอสอาร์ จึงไม่ได้มีล่องเรือ ซึ่งปกติเรามีล่องเรือที่บางคล้า แถวปลายน้ำ แถวหลวงพ่อโสธร สิ่งต่างๆ เหล่านี้ถือว่าประสบความสำเร็จ การรถไฟแห่งประเทศไทยปัจจุบันได้มาจับงานทางนี้ถือว่าสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับอุตสาหกรรมท่องเที่ยวทั้งทางอ้อมและทางตรง ทราบว่าจะมีการขยายไปหลายๆ เส้นทาง ความพร้อมของรถ การบริการก็ดี เรื่องมิติอาหารการกิน เราใส่ใจในเรื่องนี้ นักท่องเที่ยวมาไม่มีคำว่าหิว เลี้ยงทั้งวัน บางวันหกมื้อ มีเบรคแต่เบรคที่แทนข้าวได้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKt9WjTcqEfU2TKqWwDypTTF8FhrUa3hAX_muInNOzoWAGhpLUZJLb6zh4B9jHnmLZczxxsxAsmNpSf4QYHLbXP7h2lDgesOXUl-eaqg7up9D4aqDbPSmv3VQEdV-xckIlHwHp6oR2qGs-VvCNX834kf8n1OyJuk1bShq5K6xLNZYbJvpkNpdgluVwTmg/w640-h480/481185_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsoeJ4RdKSWNJFq-20GCluRpcAZhOxyiI_WHZ_Wpzr93S3zAkg_mV_sjnxq2E_NT89S6Ku_Db3-FQRXPUbnVwhaqLrNQeKpJ_dGD4zyL0VhTGoahHmMBSclDM-k4qo4A1aKPoxK78CMNgF1arUVk7cP_1pqKhKMjdXjVCySzl8Ucv7CJU9hyXqwKqeya4/w480-h640/481201_0.jpg)
ในโอกาสต่อ ๆ ไป น่าจะพัฒนาเป็นสองวันหนึ่งคืน หรือสามวันสองคืน ซึ่งตอนนี้เอาคนที่รอให้จบก่อนในเรื่องของการจอง และเรื่องการขยายวันเวลาต่างๆ ต้องสอดคล้องกับเรื่องของพื้นที่ท่องเที่ยว โรงแรม ร้านอาหารพร้อมหรือไม่ นักท่องเที่ยว 200 คนต้องดูความพร้อมมากกว่านี้และเรื่องของสุขอนามัยเป็นเรื่องสำคัญที่สุด นักท่องเที่ยวที่มาแม้กระทั่งการใช้กระดาษทิชชูที่ใช้ในห้องน้ำ นำมาวางในโต๊ะอาหารยังมีอยู่ ก็ถือว่าต้องมีการควบคุม ในทุกเส้นทางที่ไปและยังไม่ได้ไป เราต้องการยกมาตรฐานในทุกๆ พื้นที่ที่เข้าไป ไม่ว่าจะภูมิภาคไหน ก็ให้เกิดกระแสความรับผิดชอบในด้านสิ่งแวดล้อม เรื่องของสังคม และสำคัญที่สุดคือ เมื่อลงมือทำการท่องเที่ยวแล้ว คุณภาพชีวิตของคนในพื้นที่นั้นต้องดีด้วย เป็นนโยบายที่สมาคมฯ ได้หารือกับการรถไฟแห่งประเทศไทยและสามารถทำตามนโยบายของการรถไฟได้จนถึงปัจจุบัน ก็ถือว่าสำเร็จก็หวังว่าในไตรมาสสุดท้าย คงได้มีโอกาสสร้างเส้นทางใหม่ๆ ด้านการท่องเที่ยว ในอนาคตต่อไป”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgz5eF8RleMX-502S3CYLbGwb_X1l44RzvW_E392QWLoVqVMRiyZFm4TF8ehPj50coL8NoHxRfEh0tegJPEHOL66GM8U9puzsoKps-6SBC_qSEl5TsudGjq535Zd5R8Kvr0mFXwDfsJ6KZwBH2AnDNWar8RSe78ziAr8xjhFoVbW5OwTELKoxO5rraqsd0/w452-h640/train%20eft2vcnt2030.webp)
... นั่นทำให้เราได้เห็นรอยยิ้ม ใบหน้าที่อิ่มเอมของคณะทัวร์ที่ร่วมเดินทางกัน กับประสบการณ์ของการนั่งรถไฟ คิฮะ ท่องเที่ยวเมืองแปดริ้ว ภายใต้การบริหารจัดการอย่างเป็นระบบของสมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย เชื่อเหลือเกินว่า ยังมีนักท่องเที่ยวอีกหลายคนที่อยากเข้ามาสัมผัสหากมีโอกาส... เพราะการเดินทางที่เพียบพร้อมทั้งการอิ่มบุญและอิ่มใจ ลองสักครั้งแล้วคุณจะติดใจ