เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 11.00 น. นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม เป็นประธานเปิดกิจกรรมส่งเสริมการประชาสัมพันธ์และ สร้างความรับรู้ระบบนิเวศวิสาหกิจเพื่อสังคม ครั้งที่ ๑ ภายใต้หัวข้อ “สังคมแห่งความสุข สังคมแห่ง การพัฒนาด้วยวิสาหกิจเพื่อสังคม” พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม ผู้ประกอบการวิสาหกิจเพื่อสังคม สื่อมวลชน และผู้เกี่ยวข้อง เข้าร่วมงาน ณ บริษัท แดรี่โฮม วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6ZPz5Zn8Atn4MPRZprhyxNLflnPwPz7mXXayN4-d7GgEQaS2ldyjkpNoX65IMWxRt6UYL5dwc85zeELirUHPE3LbYOyIaZsf0B3pKuAYKywPZkeeqYrYMSMK4ac2xbV6OnpgL5jNcAnnr8qyhdhRaef-9MlBqA42Dx9l-BCfkXO59yK-5FvqNuY_4/w640-h426/_MG_0055.jpg) |
นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม |
นางนภา กล่าวว่า วิสาหกิจเพื่อสังคมและกลุ่มกิจการเพื่อสังคม เป็นธุรกิจที่มีวัตถุประสงค์หลักคือส่งเสริมการแก้ไขและพัฒนาชุมชน สังคม และสิ่งแวดล้อม โดยปัจจุบันวิสาหกิจเพื่อสังคม ถือว่าเป็นการประกอบธุรกิจประเภทหนึ่งที่เป็น Trend ของโลก และสอดคล้องกับหลักคำว่า Sustainable Development Goal (SDGs), BCG (Bio-Circular-Green Economy), ESG (Environment – Social –Governance), SE - Social Enterprise ซึ่ง สำนักงานฯ มีภารกิจในการส่งเสริมและสนับสนุนวิสาหกิจ เพื่อสังคม จะส่งผลต่อการพัฒนาและการเพิ่มศักยภาพในการบริหาร จัดการ และการแข่งขันทางธุรกิจเป็นอย่างมาก วิสาหกิจเพื่อสังคมและกลุ่มกิจการเพื่อสังคมจะเกิดความเข้มแข็ง สามารถดำเนินธุรกิจพร้อมกับการให้ความช่วยเหลือสังคม กลายเป็นการสร้างสังคมแห่งความยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIwiSNHu2Ospsq7UYsX-0UIZT0tSDg8JY3X_FViuzBV2WShFq9KytECZZjeY_X8RKNpll5v_bXgdtCI8Z2mtONJx0YFwLyp1KCGRXulBR_B_Gy2N36W656FAgQCS_yA7cBrVOQcEPq_8LxqH020BRAHLqg7VJfgpBWGR4GRxuVa7YpBnptbqZxc25o/w640-h480/1235290_0.jpg)
นางนภา กล่าวต่อว่า ปัจจุบันมีธุรกิจที่จดทะเบียนเป็นวิสาหกิจเพื่อสังคม จำนวน 222 กิจการ ซึ่งแต่ละกิจการมีจุดมุ่งหมายที่จะคืนกำไรสู่สังคม และสร้างสังคมที่มีความเกื้อกูล อุดหนุนซึ่งกันและกันถือเป็นการขับเคลื่อนระบบนิเวศของวิสาหกิจเพื่อสังคม ดังนั้นสำนักงานฯ จึงจัดกิจกรรมส่งเสริมการประชาสัมพันธ์และสร้างความรับรู้ระบบนิเวศวิสาหกิจเพื่อสังคม ครั้งที่ ๑ ภายใต้หัวข้อ “สังคมแห่งความสุข สังคมแห่งการพัฒนาด้วยวิสาหกิจเพื่อสังคม” เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้วิสาหกิจเพื่อสังคมเป็นที่รู้จักในวงกว้างผ่านการประชาสัมพันธ์ และนำเสนอแนวคิดการทำวิสาหกิจเพื่อสังคมจากผู้ประกอบการวิสาหกิจเพื่อสังคมต้นแบบ ได้แก่ คุณพฤฒิ เกิดชูชื่น กรรมการผู้จัดการ บริษัท แดรี่โฮม วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด, คุณพิเชษฐ โตนิติวงศ์ ผู้จัดการไปทั่ว บริษัท ธรรมธุรกิจ วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด และคุณนาวี นาควัชระ กรรมการผู้จัดการ บริษัท นวัตกรรมชาวบ้าน จำกัด เพื่อให้เกิดการประชาสัมพันธ์ ความเข้าใจกระบวนการทำธุรกิจของวิสาหกิจเพื่อสังคมอย่างใกล้ชิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqM3KDQG2vyeFwJdjngvwjRwj_unvdI0PHL-RNzii3JfuJkDfS6agLHHCAwy2Kan1J3cJWPtFnKvZeIDSuWYONy6gv5SxfBPQ4QARAzwYmrVIMcxdVJeMzvX0oHh5ljEP-EiLLg5-toOksWizAo2n-bVX1F4LkYj_ZYU--2qIBMT5zNDfiCYy3Ux9f/w640-h426/_MG_0142.jpg) |
คุณพิเชษฐ โตนิติวงศ์ ผู้จัดการไปทั่ว บริษัท ธรรมธุรกิจ วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjD9eZf8_JrgfeQ17O03PSVCDJOyIand2sj5ETAesKjADg_VWYfdke1UBEUTXL6cg4Afd_-SwRy4Q7FiDfug76_YHZLIYUs8xtlFUA5VB6-FBynLPgEy3COr7Aubkzz5wYjWs3BDmU1FRGFIe_PE-LNlMI9hwJVkM1No_08IuO_l96bgyHFr6RS8xZ3/w640-h426/_MG_0111.jpg) |
คุณนาวี นาควัชระ กรรมการผู้จัดการ บริษัท นวัตกรรมชาวบ้าน จำกัด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqupB-uUMBjlAYDwPpYfpNw-rQpMDxO1Wv28e7YlIevY2QsiwpR6RQKfMcon03RaTdkJJAhhDaTFyVUHwMvPhI4_PhQLAJytT1zrEGfwJMckZtvCx1xDKQlOncQZH_zEhSuhNGMwSUJYL_GkdNKo-wbcpM9EMXVfiDZKRQWPvB1fheUUd6LYh7oX1B/w640-h426/275122.jpg) |
คุณพฤฒิ เกิดชูชื่น กรรมการผู้จัดการ บริษัท แดรี่โฮม วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด |
คุณพฤฒิ เกิดชูชื่น กรรมการผู้จัดการ บริษัท แดรี่โฮม วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด กล่าวว่าDairy Home ผลิตออร์แกนิครายแรกในตลาด ต้องพยายามทำให้ลูกค้ารู้จักผลิตภัณฑ์ Dairy Home ในขณะที่งบประมาณมีไม่มาก วันนี้เมื่อมีโอกาสทำความเข้าใจและถ่ายทอดให้คนเข้าใจว่าสิ่งที่ Dairy Home ทำมันคืออะไร และเป้าหมายของ Dairy Home การเป็นนมออร์แกนิครายเดียวในประเทศไทย ต้องมีการพัฒนา ปรับปรุง ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงฐานการผลิตนมของประเทศไทยให้เป็นออร์แกนิค ถ้าเกษตรกรเห็นดีด้วยกับการทำนมออร์แกนิค สามารถเปลี่ยนได้ ไม่ต้องรอภาครัฐมาเปลี่ยนให้ พราะทันทีที่เปลี่ยน ประโยชน์จะตกอยู่กับผู้ผลิตเองโดยตรง
กิจกรรมในครั้งนี้นับว่าเป็นนิมิตหมายอันดี ในการสื่อสารกับสังคมผ่านสื่อมวลชนและ การประชาสัมพันธ์ในรูปแบบต่าง ๆ เพื่อให้ประชาชนรับรู้ เข้าถึง และสร้างความเข้าใจถึงการทำธุรกิจเพื่อสังคมในรูปแบบของวิสาหกิจเพื่อสังคม อันจะก่อให้เกิดสังคมแห่งความเกื้อกูล สังคมแห่งความสุข สังคมแห่งการพัฒนาด้วยวิสาหกิจเพื่อสังคม ให้เกิดความยั่งยืนต่อไป... นางนภา กล่าวทิ้งท้า