วันนี้ (11 ต.ค. 64) เวลา 15.30 น. นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รมว.พม.) กล่าวปิดการเสวนาเรื่อง
“ทางออกสังคมไทย คนไทยต้องคิดบวก” ภายในงาน “เสริมพลังสังคม ด้วยพลังคิดบวก” โดยมีผู้ร่วมเสวนา ได้แก่ 1) นายแพทย์พลเดช ปิ่นประทีป อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ 2) อาจารย์ไตรภพ โคตรวงษา ประธานมูลนิธิกสิกรรมธรรมชาติ และอาจารย์ประจำสาขาวิชาการท่องเที่ยวและการโรงแรม คณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏราชนครินทร์ และ 3) นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม และอดีตอธิบดีกรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวง พม. ซึ่งมีนายแทนคุณ จิตต์อิสระ อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เป็นผู้ดำเนินรายการ อีกทั้งมอบนโยบายการขับเคลื่อนงานร่วมกันระหว่างภาครัฐ ภาคเอกชน ภาคธุรกิจ และภาคประชาสังคม เพื่อสร้างพลังคิดบวกร่วมกันในการพัฒนาสังคม ณ ห้องประชุมชั้น 2 กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ สะพานขาว ถนนกรุงเกษม กทม.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhZ1slG0EwCa94ZlO8k2hi_FK4IYf9yReWdSrWBrxXXP1aT1k-5rjEBJ4G1SRfRcnhrs39PmrC5bfdsSwZ-PfsnFYsR-3ofcMPqDa8jQpIU5PqcGYGIPWSXVDtI8dRLYRAxO0scsfyPAOF0zae_eyXd2rWnSle-PeBJBWMbP55qRh8vir9pAOpgCO9i=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEi9h61ldegbVk7MfIoiXG35SgCmDrD7U7LNztFRNLNsHdrkGF06wEjGwgKW_lOIYDh4bDxXhTJOzJoM1mPV8P1geiXWRGD4T1mvWJ7rTcN2DwWtS69lUyF5eD0xFJ3fzJblSC0KcPEoYMNBaXcPn00TDAIvkGAf-8Cwag3iD75LRgBoMoZGXLIZ3TCr=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjCvCwcrqzNgxKsVoRt9V85Kba8dpp7iBHPz6kEbFO72WQROQzhZ9zuy9NBvomn2A0hPLydiNTn9X1IDSmA5C6JpQsVose4wsc8WcWZkaHMa3gvvc4MsdZcMBHLneos2bqrftXTAJ3rVZ62kdZzohzEAMLvqx0Xz5yoSEqw5bJkqxiNcfl3iHGNTwjR=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjDilCLcWGE9_Cm7o8Bl9et59FEi238INYGc-fybBre11FauC8UiDSE8Vj-IQSveAj9tgN-PLxwgKe6HX12fpjIRUMAmXdMuL4qwM2SIzqpTUAV_95hx7yCsVW3G5yzblSNxioSAtK_MfqkzabQpBOfZ_ok7IROHBWGJQBHRHaiMHUhB9ZK7WqomWm-=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhqqyj5Mahz1cfOcTgbvGG3pyrpE6bEckboAC06_w5EerhAphIYCFMn22rS3UiWCd2feRlBu0rGqd4dP8qo-paOUjSNpRW7eLJw77JdlPKcRL9sdNrBThBNlM1pniG4riepLxYOsv-s9SkCA4mrrv-hibEyDTnZ5uji78JR6Hf66DFtZuBq0LoUerBa=w640-h426)
นายจุติ กล่าวว่า ตนขอขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมให้ทิศทางและอาหารสมองในวันนี้ อยากให้ทุกท่านมั่นใจว่าสิ่งที่ท่านแนะนำ เราได้เริ่มทำมาบ้างแล้ว ทั้งนี้ กระทรวง พม. จะดำเนินโครงการคนไทยคิดบวก โดยกรมกิจการเด็กและเยาวชน จะร่วมกับกระทรวงวัฒนธรรม นอกจากนี้ ตนได้มอบนโยบายให้สร้างมูลค่าเพิ่ม
โดยทำงานร่วมกับพาร์ทเนอร์ในภาคส่วนต่างๆ ทั้งนี้ จากสถานการณ์โควิด – 19 ทำให้หลายอย่างในสังคมไม่เหมือนเดิม ซึ่งเราต้องมีทักษะประสบการณ์เพิ่มเติม ทั้งหมดนี้ กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงวัฒนธรรม กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม และกระทรวง พม. ทั้ง 4 กระทรวง จะร่วมกันสร้างคนดีและคนเก่ง
คลิป : https://youtu.be/Em1DTj4y-Y4 รมว.พม.แนะทางออกสังคมไทย
โดยทำงานแบบบูรณาการ ในอนาคตเราจะต้องทำงานร่วมกับทุกท่านในวันนี้ ตนเชื่อว่าเราต้องการความหลากหลายและความหลากหลายจะเป็นจุดแข็ง ทั้งนี้ อาสาสมัครด้านต่างๆ จะต้องเติมทักษะในทุกมิติ เพื่อให้ทันต่อเหตุการณ์และจะได้นำมาใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่ อย่างไรก็ตาม กระทรวง พม. จะไม่สามารถทำงานสำเร็จได้ ถ้าขาดภาคีเครือข่ายและอาสาสมัคร ซึ่งเราทำงานคนเดียวจะไม่มีทางสำเร็จ
และเราต้องพร้อมที่จะแชร์ความสำเร็จกับผู้ร่วมงานของเราด้วย